~ :: You know Y :: ~
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

~ :: You know Y :: ~

Y are we here? You know Y.

บ้านบ้าน  Latest imagesLatest images  สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register)  เข้าสู่ระบบ(Log in)  

ปิดใช้งานเว็บนี้แล้วนะคะ ติดตามข่าวสารได้ที่ Facebook Fanpage: https://www.facebook.com/YouKnowYFanpage

หลงทาง ไม่เข้าใจ สอบถามที่นี่

Go down 

กระทู้นี้ช่วยเหลือได้มากน้อยเพียงใด
ช่วยได้เยอะเลย
หลงทาง ไม่เข้าใจ สอบถามที่นี่ Vote_lcap40%หลงทาง ไม่เข้าใจ สอบถามที่นี่ Vote_rcap
 40% [ 4 ]
เข้าใจแจ่มแจ้ง
หลงทาง ไม่เข้าใจ สอบถามที่นี่ Vote_lcap20%หลงทาง ไม่เข้าใจ สอบถามที่นี่ Vote_rcap
 20% [ 2 ]
ยังงงๆนิดนึง
หลงทาง ไม่เข้าใจ สอบถามที่นี่ Vote_lcap40%หลงทาง ไม่เข้าใจ สอบถามที่นี่ Vote_rcap
 40% [ 4 ]
ก็พอเข้าใจบ้างละ
หลงทาง ไม่เข้าใจ สอบถามที่นี่ Vote_lcap0%หลงทาง ไม่เข้าใจ สอบถามที่นี่ Vote_rcap
 0% [ 0 ]
ไม่เข้าใจเลย(ถามได้คะ)
หลงทาง ไม่เข้าใจ สอบถามที่นี่ Vote_lcap0%หลงทาง ไม่เข้าใจ สอบถามที่นี่ Vote_rcap
 0% [ 0 ]
คะแนนทั้งหมด : 10

ผู้ตั้งข้อความ
[YKY]naynaena
แม่หมี
แม่หมี
[YKY]naynaena

หลงทาง ไม่เข้าใจ สอบถามที่นี่ Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: หลงทาง ไม่เข้าใจ สอบถามที่นี่   หลงทาง ไม่เข้าใจ สอบถามที่นี่ EmptySat Jan 05, 2013 4:06 am

ว่าด้วยนักแปล

ขอให้ไปอ่านกระทู้นี้ให้เข้าใจ

http://you-know-y.one-forum.net/t289-topic

Q: ต้องแนบผลงานเท่าไหรถึงจะผ่าน?

A : นักแปล ผลงานแปลไทยต้องไม่ต่ำกว่า5เรื่อง

นักเขียน ถ้าแนบเรื่องสั้นมา ผลงานเรื่องสั้นต้องไม่ต่ำกว่า8เรื่อง

ถ้าแนบเรื่องยาว ผลงานต้องไม่ต่ำกว่า4เรื่อง

Q : กรณีเป็นนักแปลจากบ้านเก่า แต่ตอบจดหมายเทียบเชิญช้า(หลังวันที่1 ตุลาคม 2555) ต้องแนบผลงานมาไหมคะ?

A : ต้องแนบคะ เพราะเราต้องการหลักฐานยืนยันว่าคุณเป็นนักแปลจริงคะ

นักแปลจากบ้านเก่าเยอะ เราจำไม่หมดหรอกนะคะ ยิ่งบ้านเก่าปิดตัวลงไปแล้ว

ยากที่จะค้นหาข้อมูลเก่าๆของคุณคะ

ว่าด้วยการกฏระเบียบและการเม้น

ขอให้ไปอ่านกระทู้ต่อไปนี้ให้เข้าใจ

อ่านกระทู้เกี่ยวกับกฎ : http://you-know-y.one-forum.net/t19-topic

อ่านกระทู้เกี่ยวกัารเม้น : http://you-know-y.one-forum.net/t544-topic

Q : โทษเม้นสั้นแล้วลดแรงค์ ทำไมถึงไม่มีการเตือนล่วงหน้า?

A : เพราะถ้าการปล่อยให้มีโอกาสต่อๆไป หรือมีการเตือนล่วงหน้า ให้แก้ตัวอย่างงู้นอย่างงี้ การลงโทษก็จะดูหย่อนยานจนเกินไป หากไม่ทำแบบนี้ ก็จะไม่รู้แน่ๆว่าใครอ่านกฎหรือไม่อ่าน?

เพราะส่วนมากก็แค่อ่านผ่านๆ ไม่ก็เม้นรับทราบไปงั้นๆ อาจจะดูเหมือนไม่ยุติธรรมสำหรับคุณ แต่การที่คุณไปเม้นสั้นๆในกระทู้นั้น มียุติธรรมกับนักแปลและนักเขียนหรอ?

ว่าด้วยการสอบการสมัครสมาชิก

ขอให้ไปอ่านกระทู้ต่อไปนี้ให้เข้าใจ

http://you-know-y.one-forum.net/t17-topic

*ไปก้อบมาจากที่เก่า ฮ่าๆ แต่บางอันก็แก้ใหม่นะจ่ะ

Q : ถ้าสอบไม่ผ่านทำใหม่ได้ไหม

A : คุณมีโอกาสแก้ตัวค่ะ สามารถทำข้อสอบกี่รอบก็ได้จนกว่าคุณจะผ่าน

แต่ต้องแก้ตัวในข้อสอบชุดเดิม ที่คุณเลือก แต่ก็จะมีบางรายที่ไม่อนุญาตให้สอบใหม่ อันนี้ก็จะถูกพิจารณาเป็นกรณีๆ ไปค่ะ

Q : .ส่งข้อสอบไปแล้วต้องใช้เวลากี่วันถึงจะรู้ผล

A : ผลสอบตรวจช้าสุดไม่เกิน7วันคะ

แต่ถ้าเกินอาทิตย์ไปแล้วก็ขอให้ส่งข้อสอบมาใหม่คะ เพราะอาจมีการตกหล่น

แต่บางกรณีที่ได้ผลช้า อาจเป็นเพราะคนตรวจไม่ว่าง ไม่ก็กำลังพิจารณาคำตอบอยู่คะ เพราะบางคนตอบมาแบบ...เราต้องประชุมกันอีกยาว

Q : ใช้เกณฑ์อะไรในการตรวจข้อสอบ?

A : หลักๆคือวิธีการตอบคำถามคะ

-เราดูความรอบคอบของคุณในเรื่องของการตอบคำถามว่าตอบครบไหม? ตลอดจนตัวหนังสือต้องไม่ใช่ภาษาวิบัติ

-เราดูวิธีในการอธิบายของคุณความคิดเห็นของคุณ

-เราดูเนื้อหาความตรงประเด็นในการตอบคำถาม ตอบแต่น้ำๆมีสิทธิ์ไม่ผ่านสูง

-เราดูความพยายามในการตอบของคุณ

-ทุกข้อต้องตอบคำถามให้ครบคะ

Q : ตอบคำถามไม่ครบเป็นอะไรไหม

A : หากคุณตอบคำถามไม่ครบเราจะตีกลับ(ไม่ตรวจ) ค่ะ

ซึ่งนั่นหมายความว่าผลสอบของคุณไม่ผ่าน

Q : สอบไม่ผ่าน ต้องทำข้อสอบใหม่ทั้งหมด หรือทำแต่เฉพาะข้อที่ไม่ผ่าน?

A : ต้องทำข้อสอบใหม่ทั้งหมดค่ะ

Q : ในส่วนที่3 ที่เป็นรูป จะขอดูรูปเต็มได้ใหมครับ พอดีดูแต่หน้าแล้วมันนึกไม่ออกอะครับ

A : อันนี้คงไม่ได้ค่ะ เพราะว่าทุกคนเค้าทำข้อสอบชุดในแนวนี้เหมือนกันหมด(โดยเห็นแค่ใบหน้า) เพราะงั้นคุณจึงเห็นได้แค่นี้เหมือนกันค่ะ

Q : ในส่วนที่3 ส่วนใหญ่เป็นแนว yaoi หรอค่ะ หรือว่าหลายๆแนวรวมกัน

A : มีทั้งแบบจิ้น และ ในมังงะY ผสมปนเปกันไปคะ

Q : จะดูยังไง ว่าลอกข้อสอบมาจากบอร์ด ค่ะ

เพราะเวลาพิมพ์มาเองและคิดเองชอบโดนตอบกลับมาว่าลอกจากเว็บปรับตก ทุกทีเลย

A :-อ่านแล้วมันเหมือนไม่ใช่สิ่งที่คุณเขียนเอง

-เรามีการตรวจสอบว่าลอกหรือไม่ลอกมาในแบบของเราคะ

**การพิจารณาว่าตกไม่ได้มีปัจจัยเดียวว่าคือการลอกคะ

เราจะดูข้อสอบโดยรวมและตีออกมาว่าผ่านไม่ผ่านคะ

***การตอบไม่ควรตอบให้เป็นการบรรยาย+ทางการจนเกินไป

ให้เหมือนกับการเล่าเรื่องเองอย่างสนุกสนานจะดีกว่าคะ

(อารมณ์เหมือนคุณเล่าเรื่องสนุกให้เพื่อนของคุณฟัง)

เพราะแบบนี้มันจะเข้าใจผิดกันได้ เนื่องจากมีคนตอบอารมณ์แบบคุณ

ทางเราไม่ได้ตรวจข้อสอบแค่ร้อยสองร้อยฉบับนะคะ ทางเราตรวจมาเป็นพันฉบับแล้ว

(ฟังอาจดูเหลือเชื่อ แต่หากรวมไปถึงบ้านเก่าแล้ว เกินแน่ๆคะ)

หากทางเราเข้าใจตัวของคุณผิดไป ก็ต้องขออภัยอย่างสูงคะ

แต่อย่างที่แนะนำไป ไม่ควรเขียนคำที่เป็นทางการจนเกินไปคะ

Q : ไม่เคยอ่านการ์ตูนYมาก่อนเลย ทำข้อสอบข้อ13 ไม่ได้อะ ทำไงดี?

A : ทางที่ดีคือไปศึกษาเพิ่มเติมแล้วค่อยมาสอบคะ

จะบอกว่าเป็นมือใหม่พึ่งเข้าวงการมา แต่มันก็เป็นไปไม่ได้แน่ๆที่คุณจะ ไม่ รู้ เรื่อง เลย

Q : ไม่เคยอ่านการ์ตูนYมาก่อนเลย ทำข้อสอบข้อ13 ขอตอบเป็นนิยายแทนได้ไหม?

A : ไม่ได้คะ ที่นี่ไม่เหมือนบ้านเก่า ตอบนิยายมาก็ตกสถานเดียวคะ

Q : ข้อสอบข้อ13 เห็นบอกว่าต้องบรรยาย7บรรทัด มันยากอ่ะ บรรยายไม่ถึงเป็นอะไรไหม?

A : เป็นคะ ไม่เป็นไปตามเงื่อนไขของคำถามก็ตกแน่นอนคะ

Q : หากระทู้สมัครสอบไม่เจอ?

A : นั่นหมายความว่าคุณไม่ได้อ่านชื่อกระทู้คะ

++++++++++++++++++++++

ก่อนถามอ่านข้างบนให้เข้าใจก่อนนะคะ

ขึ้นไปข้างบน Go down

หลงทาง ไม่เข้าใจ สอบถามที่นี่
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1